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Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi inao wajibu wa 
kutekeleza majukumu mbalimbali 
kama vile, kuratibu na kusimamia 
utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Ardhi 
ya mwaka 1995, Sera ya Taifa ya 
Maendeleo ya Makazi ya mwaka 
2000, utawala wa ardhi,  upangaji na 
uendelezaji wa miji na vijiji, kuwezesha 
upimaji wa  ardhi na kutayarisha  
ramani, kumilikisha ardhi, kusajili 
hatimiliki za ardhi, miamala na  nyaraka 
za kisheria pamoja na  kuwezesha 
uandaaji wa mipango ya matumizi ya 
ardhi na kufuatilia utekelezaji wake 
katika maeneo mbalimbali.
Ili kutekeleza majukumu haya yote 
kwa ufanisi, ongezeko la mahitaji 
ya ardhi kwa matumizi mbalimbali 
haliepukiki kutokana umuhimu wake 
kijamii na kiuchumi hasa katika miradi 
mbalimbali ya Kitaifa inayooendelea. 
Katika harakati za kuwezesha 
wananchi, wawekezaji na Serikali 
kwa ujumla kupata ardhi wanayohitaji 
kwa shughuli za maendeleo, Wizara 
imeweka vipaumbele katika kupanga 
matumizi ya ardhi kwa kuzingatia 
mazingira na mahitaji halisi, kujenga 
mfumo utakaorahisisha upimaji na 
kupunguza gharama za kupima ardhi, 
kumilikisha ardhi kwa haki, pamoja na 
kulinda haki za wamiliki halali wa ardhi.

Majukumu haya yote yanaongeza 

uwajibikaji ambapo sekta ya Ardhi 
imeendelea kuimarika na kuwa 
muhimili muhimu katika ukuaji wa 
uchumi kwa kushirikiana na sekta 
wezeshi kwa uwekezaji na uzalishaji 
katika sekta za kilimo, viwanda, ujenzi, 
mifugo, uvuvi, maliasili, nishati, madini 
na miundombinu hivyo, kuchangia 
katika kuongeza ajira kwa wananchi, 
pato la mwananchi mmoja mmoja, 
mapato ya Serikali na kukuza pato la 
Taifa kwa ujumla.

Wizara ya ardhi katika kuchangia ukuaji 
wa uchumi nchini inashiriki katika 
uwezeshaji na utekelezaji wa Miradi ya 
Kimkakati na ya Kitaifa ikiwemo Mradi 
wa Ujenzi wa Bwawa la Kuzalisha 
Umeme la Julius Nyerere, Bomba 
la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki 
linaloanzia Hoima nchini Uganda hadi 
Chongoleani jijini Tanga, na ujenzi wa 
Reli ya Kisasa yaani SGR. 

Katika miradi yote hii Wizara imeshiriki 
kikamilifu kuanzia hatua ya awali ya 
utwaaji ardhi, ulipaji wa fidia, upangaji, 
upimaji hadi hatua ya mwisho ya 

umilikishaji ardhi na kwa kushirikiana 
na mamlaka za upangaji kipaumbele 
kinatolewa katika kupanga, kupima 
na kumilikisha ardhi kulingana na 
Kanda za Kiuchumi hususan maeneo 
yanayolima mazao ya kimkakati 
kama vile pamba, korosho, alizeti na 
mengineyo ili kuongeza tija katika 
uzalishaji na kukuza pato la Taifa.

Ardhi ni rasilimali kuu katika jamii na 
matumizi yake ni mtambuka hivyo 
maendeleo katika sekta mbalimbali 
nchini yanategemea ardhi ndiyo 
maana Wizara inashirikiana na 
wadau mbalimbali wa maendeleo 
katika ujenzi wa Taifa. Kwa kutambua 
mchango wa Sekta ya ardhi katika 
nyanja mbalimbali, Wizara inaendelea 
kutambua, kupanga, kupima na 
kumilikisha ardhi hatua ambayo 
inakusudiwa kuwa suluhisho la 
kupunguza migogoro ya matumizi ya 
ardhi pamoja na kutambua, kuhakiki 
uwekezaji katika ardhi ili kutambua 
mchango wake katika uchumi wa 
Tanzania.

USHIRIKI WA WIZARA YA ARDHI KATIKA MIRADI YA 
MAENDELEO YA KIMKAKATI

Wataalam wakifanya majadiliano na viongozi mbalimbali wa Kijiji na 
Kata kabla ya kuanza kazi ya utambuzi wa mipaka.

Wataalam wakiendelea na kazi ya 
utambuzi wa mipaka eneo la uwekezaji.

Na. Eliafile Solla
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Ardhi ni mtaji itunze, ikutunze hiyo ni 
kauli mbiu inayotumika mara kwa mara 
ikiwa na maana kuwa ardhi ni moja 
ya rasilimali nyeti ambayo ikutumiwa 
vizuri inaweza kuwainua wananchi au 
wamiliki wake kiuchumi.
Kwa kawaida ardhi haiongezeki lakini 
idadi ya watu imekuwa ikioongezeka 
kila siku na hivyo kufanya uhitaji 
wake kuwa mkubwa kwa wananchi 
na wakati mwingine kuzua migogoro 
katika baadhi ya maeneo.
Migogoro mingi ya ardhi inatokana na 
mipaka, umiliki pamoja na matumizi ya 
ardhi kwa shughuli mbalimbali kama 
vile uwekezaji, ufugaji na kilimo. 
Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi imekuwa ikifanya jitihada 
kadhaa kuhakikisha ardhi inapangwa, 
inapimwa na kumilikishwa na jitihada 
hizo ni pamoja na uanzishwaji miradi 
itakayosaidia eneo kubwa la ardhi ya 
Tanzania kupimwa. Kwa sasa takwimu 
zinaonesha wamiliki wenye hati nchini 
ni asilimia 25 pekee.
Wizara ya Ardhi imejiwekea mikakati 
kuhakikisha ardhi inapangwa, 
inapimwa na kumilikishwa na mikakati 
hiyo ni pamoja na uanzishwaji 
wa program ya miaka kumi ya 
urasimishaji makazi holela (2013-
2023)narasimishiwa makazi yao kwa 
kupimiwa na kupatiwa hati.
Mradi wa Kupanga, Kupima na 

Kumilikisha kila kipande cha ardhi 
(KKK) ambapo maeneo yanapangwa, 
kupimwa na kumilikishwa huku mradi 
wa kutambuja maeneo ukifanyika 
katika maeneo yaliyojengwa kiholela 
wamiliki wake wakipatiwa Leseni za 
Makazi.
Miradi hii imekuwa chachu ya 
kuongeza kasi ya umilikishaji na 
utambuzi maeneo ya wamiliki 
ambapo tayari baadhi ya wananchi 
wameanza kunufaika kwa kupatiwa 
hati na kufurahia kutokana na hati 
walizopatiwa kuwezeshwa kiuchumi.
Hata hivyo, kumekuwa na baadhi 
ya changamoto katika utekelezaji 
wa baadhi ya miradi hiyo ambazo 
ni pamoja na uzito wa kuchangia 
gharama hasa za urasimishaji makazi 
holela, kutokuwa tayari kwa baadhi 
ya wamiliki kuachia mnaeneo yao 
kwa ajili ya huduma za jamii kama vile 
miundo mbinu ya barabara.
Changamoto nyingine ni Kampuni 
za Kupanga na Kupima kushindwa 
kutekeleza majukumu yake kwa 
wakati kwa sababu mbalimbali na 
hivyo kuzua taharuki miongoni mwa 
wamiliki.
Wizara ya ardhi tayari imeshachukua 
hatua za kukabiliana na changamoto 
hizo ikiwemo kushusha gharama za 
urasimishaji makazi holela kutoka 
150,000 hadi 130,000 kwa kiwanja 
kimoja na kuingia makubaliano 
na Benki ya NMB kwa ajili ya 
kuwakopesha wananchi kulipia 
gharama za urasimishaji.

Uamuzi huo ulitangazwa hivi karibuni 
na Waziri wa Ardhi Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi William Lukuvi 
alipokutana na watendaji wa sekta 
ya ardhi pamoja na wawakilishi wa 
Kampuni za Upangaji na Upimaji.
‘’Sasa wananchi watalipa gharama 
za urasimishaji kwa mkopo wa Benki 
ya NMB ili kumaliza  kabisa tatizo la 
makazi holela na katika mkopo huo 
kampuni itayopima ardhi italipwa 
120,000 , 6000 itatumika katika 
miundombinu na 4000 itagharamia 
uandishi wa hati na nyaaraka nyingine 
kwa kila kiwanja’’ alisema Lukuvi
 
Aidha, katika ziara yake katika mikoa 
mbalimbali nchini Naibu Waziri 
wa Ardhi Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi Dkt Angeline Mabula 
alitembelea mradi wa upimaji kwenye 
wilaya ya Ikungi mkoani Singida 
mradi unatekelezwa kwa pamoja na 
mashirika ya UNWOMEN, UNFPA na 
halmashauri ya Ikungi kwa ufadhili wa 
KOICA.
Mradi huo unawawezesha wananchi 
wa Ikungi kupata hatimiliki za Kimila 
utakamilika katika vipindi vya miaka 3 
kuanzia 2020 hadi  2023 na kugharimu 
dola milioni 4.9 na kuwafikia  moja kwa 
moja wanawake na wasichana 2,350.
 
 ‘’Njia ya kuepukana na migogoro ya 
ardhi hapa nchini ni kupanga, kupima 
na kumilikisha ardhi ili kila anayemiliki 
ardhi awe na hati’’ alisema Dkt Mabula.

WIZARA ILIVYOJIPANGA KUKWAMUA 
CHANGAMOTO ZA  UMILIKISHAJI ARDHI NCHINI

Na. Munir Shemweta
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Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi imeendelea kubuni jitihada 
mbalimbali katika kusogeza huduma 
kwa jamii ili kuondoa kero za kila siku 
zikiwemo migogoro inayotokana na 
ukosefu wa taarifa sahihi au huduma 
na kupelekea migogoro hususan ya 
mipaka ambayo ingeweza kutatuliwa 
mapema kabla ya kuleta maafa kwa 
jamii.

Katika ulimwengu wa sasa, teknolojia 
haikwepeki katika kuboresha huduma 
mijini na vijijini, ni kwa mtazamo huo 
uliopelekea Wizara ya Ardhi kuanzisha 
kituo kipya na cha kisasa cha huduma 
kwa wateja kwa njia ya simu (call 
centre) ambapo pamoja na simu mteja 
ataweza kuwasilisha nyaraka zake 
muhimu kwa ajili ya msaada zaidi.

Kituo hiki cha miito  kimetengenezwa ili 
kuwapatia wananchi huduma ambayo 
iwapo mtu ameshindwa kupata 
msaada katika ofisi husika na anahitaji 
msaada zaidi katika namna ambayo 
ni ya ufanisi na uhakika  zaidi kutoka  
kwa wataalam wa huduma kwa wateja 
waliopata mafunzo sahihi kutoka katika.
Kituo hicho kipo katika jengo la Wizara 
ya Ardhi, Mji wa Serikali Mtumba 
Dodoma kimeshakamilishwa na 
kitatumika katika namna mbalimbali 

katika kutoa huduma ikiwemo kupiga 
simu moja kwa moja kwa namba 

0262161610 au 0739646885 na 
kuunganishwa na mtaalamu ambaye 
atatatua kero yako. Lakini kwa wale 
ambao wanapenda kutumia mtandao 
wa Whatsapp na kutuma ujumbe wa 
simu basi wataweza kufanya hivyo kwa 
kupitia namba 0739646885 ambapo 
utaweza kutuma ujumbe pamoja na 
nyaraka kwa ajili ya vielelezo vyo kero 
unayoishughulikia.

Aidha kwa wale ambao watapenda 
kuwasilisha nyaraka na maelezo yao 
kwa njia ya barua pepe basi kituo 
kimeandaa barua pepe maalum 
ambayo ni cc@lands.go.tz ambayo 
itatimika kama njia hizo nyingine za 
mawasiliano ya moja kwa moja 
Akizungumzia  uendeshwaji wa kituo 
hiki kipya cha miito  ya simu Waziri 
wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi Mhe. William Lukuvi alisema, 
“Uwekezaji wetu katika kituo hiki 
kipya cha miito ya simu kunaashiria 
kujituma kwetu katika kuongeza wigo 
wa huduma na kuwafikia watu wote 
wanaohitaji msaada wetu. Nataka kituo 
hiki kitumike kama sehemu ya rufaa ya 
mashauri au kero mbalimbali ambazo 
zimeshindwa kutatuliwa katika ngazi 
za mikoa na manispaa, hapa ni lazima 
muafaka ufikiwe na litakaloshindikana 
hapa basi litaletwa kwangu moja kwa 
moja.”

Aidha akielezea uundwaji wa kituo 
hicho, Mkurugenzi wa TEHAMA Wizara 
ya Ardhi Venance Mwolo alisema kituo 
hicho kipya kimefungwa teknolojia 
ya aina yake  na miundombinu iliyo 

na usalama wa data  utakaowezesha  
kulinda taarifa za wateja pamoja na 
utambulisho wao, lakini pia watumishi 
wa sekta ya ardhi wanaohudumia 
watakuwa na namna zaidi ya moja ya 
kuwasiliana na wananchi moja kwa 
moja.

Mkandarasi aliyeunda kituo hiki cha 
miito ya simu na mawasiliano bwana 
Alex Seni wa Kampuni ya CITS alisema 
wameshaunganisha kituo na mtandao 
wa “WhatsApp Business” ili mhudumu 
aweze kuwasiliana na mwananchi kwa 
njia ya kuchati lakini pia mwananchi 
anaweza kutuma nyaraka kwa ajili ya 
harua zaidi kwa kupitia mtandao huo.

 Kabla ya kuanza kwa kituo hiki, 
Wizara iliandaa mafuzo maalumu 
kwa watoa huduma kutoka kwa 
wataalamu wa huduma kwa wateja. 
Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi ndiye 
aliyeyafungua mafunzo hayo 
akiwataka wote waliochaguliwa kuwa 
sehemu ya huduma hii kuwa wenye 
bidi ya kupenda kujua mambo na 
taarifa mbalimbali ili waweze kwenda 
na wakati na kutoa huduma katika 
viwango vinayotarajiwa.

Na. Lusajo Mwakabuku 
WANMM, Dodoma

KITUO CHA MIITO YA SIMU KUPANUA WIGO WA 
HUDUMA ZA ARDHI.
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Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi William Lukuvi ameitaka 
taasisi ya SHELTER AFRIQUE kuratibu 
maonesho ya kimataifa ya dunia ya 
Teknolojia na ujenzi wa nyumba bora za 
gharama nafuu nchini Tanzania.
Waziri Lukuvi alitoa kauli hiyo leo tarehe 
3 Septemba 2021 alipokutana na ujumbe 
wa taasisi hiyo katika ofisi za wizara eneo 
la Mtumba jijini Dodoma uliokwenda kwa 
ajili ya kuelezea mikakati yake kwa ajili ya 
kutangaza mikakati yake katika kusaidia 
ujenzi na teknolojia rahisi ya ujenzi kwa 
nchi wanachama.
Lukuvi alisema, serikali iko tayari kutoa 
eneo kwa ajili ya kufanyika maonesho 
hayo kwa kushirikisha makampuni 
mbalimbali Duniani aliyoyaeleza kuwa 
yataisaidia kutangazwa kwa teknolojia za 
ujenzi wa nyumba bora na za gharama 
nafuu na hivyo kusaidia wananchi na 
makampuni yanayofanya kazi za ujenzi.
‘’Tunataka Shelter Afrique mratibu 
maonesho na wadau wengine duniani 
kwa ajili ya kuonesha teknolojia mpya 
au teknolojia nyingine kwa ajili ya ujenzi 
wa nyumba bora na  gharama nafuu na 
maonesho hayo yawe ya kidunia’’ alisema 
Lukuvi.
Shelter Afrique ni Taasisi ya kifedha 
yenye nchi wanachama 44 Barani Afrika 
inayosaidia maendeleo ya ujenzi kwenye 
sekta ya nyumba  na maendeleo ya mijini 
nchini Afrika ambapo hutoa bidhaa na 
mikopo ya fedha kwa ajili ya kusaidia 
ujenzi wa nyumba bora za makazi kwa 
gharama nafuu.
Alisema, serikali iko tayari kutoa eneo 
la ekari hamsini kwa ajili ya kufanyika 
maonesho hayo kila mwaka kubainisha 
kuwa maonesho hayo yahusishe 

teknolojia rahisi ya ujenzi wa nyumba 
bora na vifaa vya ujenzi kwa lengo la 
kutoa elimu kwa makampuni ya ujenzi na 
wananchi kuweza kumudu gharama za 
ujenzi.
Kwa Tanzania Shirika la Nyumba la Taifa 
(NHC) limekuwa katika jitihada kubwa 
za kujenga nyumba za gharama nafuu 
kwa ajili ya kuuza na kupangisha ambapo 
kwa sasa Shirika hilo linaendesha miradi 
yake maeneo ya Iyumbu na Chamwino 
mkoani Dodoma.
‘’NHC kwa ina kiwanda cha kutengeneza 
matofali, eneo kwa ajili ya kuchimba 
kokoto na pia tunajenga kiwanda kwa 
ajili ya kutengeneza zege na tuko mbioni 
kuwa na kiwanda cha mabati na tutaanza 
kwa kazi za ndani za shirika’’ alisema 
Mkurugenzi wa Ujenzi wa NHC Mhandisi 
Hekamen Mlekio.
Waziri Lukuvi ameihakikishia taasisi 
ya Shelter Afrique kuwa yuko tayari 
kuishawishi serikali kutekeleza miradi 
yake kupitia teknolojia itakayotangazwa 
au kuonesha kuwa ni bora na ya gharama 
nafuu.

Kwa mujibu wa Lukuvi, serikali ya 
tanzania iko tayari pia kutoa ardhi kwa  
ajili ya uwekezaji kwenye sekta ya ujenzi 
wa nyumba na kusissitiza kuwa bado 
Tanzania inayo ardhi kubwa kwa ajili ya 
uwekezaji.
Kwa upande wake Afisa Mtendaji Mkuu na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Shelter Afrique 
Andrew Chimphondah ameishukuru 
wizara ya ardhi Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi kwa ushirikiano mkubwa 
inaounesha kwa taasisi hiyo ikiwemo 
kutoa michango yake na kueleza kuwa, 
uamuzi wa kukutana na nchi wanachama 
kama Tanzania ni jitihada za kutekeleza 
azimio la Younde (Younde Declaration).
Katibu Mkuu wa Wizara ya Ardhi Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi Mary Makondo 
aliishiriku taasisi ya Shelter Afrique kwa 
kuelezea mikakato yake kwa wizara hiyo 
na kueleza kuwa ana imani ushirikiano 
baina ya wizara na taasisi hiyo utakuja 
matokeo chanya katika masuala ya 
ujenzxi wa makazi bora.

WAZIRI LUKUVI ATAKA MAONESHO YA KIMATAIFA YA 
TEKNOLOJIA YA VIFAA NA UJENZI WA NYUMBA

Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi William Lukuvi akizungumza wakati wa kikao na Taasisi ya Shelter 
Afrique kujadili mikakati ya kusadia maendeleo ya makazi na teknolojia bora ya ujenzi wa nyumba bora za gharama 
leo tarehe 3 Septemba 2021 jijini Dodoma. Kushoto ni Afisa Mtendaji Mkuu na Mkurugenzi mteandaji wa Shelter Afrique 
Andrew Chimphondah, wa pili kulia ni Naibu Waziri wa Ardhi Dkt Angeline Mabula na kulia ni Katibu Mkuu Wizara ya 
Ardhi Mary Makondo.

Afisa Mtendaji Mkuu na Mkurugenzi Mteandaji wa Shelter Afrique Andrew Chimphondah 
akizungumza wakati wa kikao na Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi William 
Lukuvi kujadili mikakati ya taasisi yake kusaidia maendeleo ya makazi na teknolojia ya 
ujenzi wa nyumba bora za gharama nchini leo tarehe 3 Septemba 2021 jijini Dodoma.

Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi William Lukuvi, viongozi wa Wizara na 
wale wa Taasisi ya Shelter Afrique wakifuatilia uwasilishwaji taarifa mikakati ya Shelter 
Afrique kusadia maendeleo ya makazi na teknolojia bora ya ujenzi wa nyumba bora za 
gharama  leo tarehe 3 Septemba jijini Dodoma.

Na. Munir Shemweta, 
WANMM Dodoma
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Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi imefanikiwa kuwalipa 
watumishi waliokuwa  wanadai fedha 
za  uhamisho mwishoni mwa mwaka 
wa fedha wa 2020/202. Hatua hiyo 
ilitokana na maagizo yaliyotolewa na 
Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi Mary 
Makondo kuhakikisha Idara ya Utawala 
na Rasilimali Watu linakamilika malipo ya 
watumishi hao kabla ya mwaka wa fedha 
kuisha.

Hayo yameelezwa na Mkurugenzi wa 
Utawala na Rasilimali Watu Zakaria Kerra 
wakati wa ziara yake aliyoifanya katika 
mikoa yote nchini kuongea na watumishi 
ikiwa ni pamoja na kutatua changamoto 
za kiutumishi alizokutana nazo katika 
mikoa yao.

Kerra alisema moja ya malengo ya ziara 
yake ilikuwa ni kuhakikisha anatumia 
muda wa kutosha kuongea na watumishi 
katika ofisi zao za mikoa na kusikiliza 
kuwa  hoja zao nyingi zililenga kuongeza 
ustawi wa watumishi, kutoa majibu ya 
papo kwa papo ili kuondoa malalamiko 

yasiyokuwa na sababu lakini vilevile 
kuwakumbusha maadili na kuzingatia 
usalama katika maeneo yao ya kazi katika 
sekta ya ardhi na taifa kwa ujumla.

“Unajua kuna mambo mengine hata 
hayatakiwi kuingia kwenye majalada, 
ni kero ndogondogo ambazo zinahitaji 
mazungumzo tu, hivyo nilivyokutana 
na watumishi nilitoa nafasi ya kila mtu 
kutoa kero yake, kwa yela mepesi basi 
tuliyamaliza hapohapo” Alisema Kerra

Aidha Kerra ametumia ziara hiyo 
kuwaelimisha watumishi juu ya utaratibu 
wa upandaji madaraja zikiwemo sifa na 
vigezo ambazo watumishi wanastahili 
kuwa nazo, pia hatua zinazopasa 
kufuatwa kwa wanaodai malipo ya likizo, 
uhamisho, waliostaafu na utaratibu wa 
kupata posho za kurejea nyumbani.

Akiongelea kuhusu madai ya uhamisho 
ambayo kuna baadhi ya watumishi 
walikuwa wakiyadai, Kerra anasema hadi 
hivi sasa karibu watumishi wote waliokuwa 
wanadai wameshalipwa na waliobaki ni 
wale waliokuwa na mawasiliano hafifu 
na hatua mbalimbali zimeshachukuliwa 
kuhakikisha malipo hayo yanakamilika 
mapema iwezekanavyo.

Pia ziara hii ililenga kuhakikisha watumishi 
wote wa wizara wana uelewa wa pamoja 
katika mambo mbalimbali ya kiutumishi 
yanayoendelea wizarani na mpango 
uliopo ni kwenda kuwatembelea 
watumishi katika halmashauri zao kila 
wilaya.

WIZARA YALIPA MADAI YA UHAMISHO YA 
WATUMISHI KWA 99%.

Na. Lusajo Mwakabuku, 
WANMM Dododma
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Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi inaendelea kuwahimiza 
wananchi kulipa kodi ya pango la ardhi 
kila mwaka kwa maendeleo ya Taifa letu 
ambapo Wizara ina jukumu la msingi la 
kuhakikisha kwamba kodi ya pango la 
ardhi pamoja na tozo nyingine za ardhi 
zinalipwa kwa wakati.  
Katika utoaji wa elimu hii ya ulipaji wa 
pango la ardhi watu wengi wamekuwa 
wakishindwa kutofautisha kati ya Kodi 
ya pango la ardhi na Kodi ya majengo. 
Ambapo ndani ya makala hii tutazijua 
kwa kina tofauti kati ya kodi hizo mbili, 
namna ya kulipia Kodi ya pango la ardhi, 
vitu ambavyo mteja anatakiwa kuwa 
navyo katika kulipia na mengine mengi 
kuhusu elimu ya ulipaji kodi ya pango la 
ardhi. 
Awali ya yote kodi ya pango la ardhi 
hukusanywa na Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi wakati Kodi ya 
Majengo hukusanywa na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA).
Pamoja na hayo, Kodi ya Pango la Ardhi ni 
malipo wanayotozwa wamiliki wa viwanja 
na mashamba yaliyo milikishwa kisheria 
iwe yameendelezwa au hayajaendelezwa 
wakati Kodi ya Majengo ni malipo 
yanayotozwa kwa wamiliki wa majengo 
kila mwaka kulingana na thamani ya 
jengo husika. 
Pia, Kodi ya Pango la Ardhi hulipwa 
na wamiliki wa viwanja, mashamba 
yaliyopimwa na kumilikishwa Kisheria 
pamoja na maeneo yenye Leseni za 
Makazi wakati Kodi ya Majengo hutozwa 
jengo hata kama limejengwa katika 

kiwanja ambacho hakijapimwa na 
kumilikishwa kisheria.
Aidha, Kodi ya Pango la Ardhi hulipwa 
na yeyote anayemiliki ardhi iwe 
imeendelezwa au haijaendelezwa na 
gharama za malipo hulipwa kutokana na 
ukubwa na thamani ya ardhi na mahali 
ilipo lakini Kodi ya Majengo hutozwa kwa 
majengo yaliyojengwa kwa vifaa vya 
kudumu na gharama za malipo hutozwa 
kulingana na thamani ya jengo baada ya 
uthamini.
Kwa upande wa ukadiriaji, kuna misingi 
mbalimbali inayozingatiwa katika 
ukadiriaji wa kodi ya pango la ardhi kama 
ukubwa wa ardhi inayomilikiwa, thamani 
ya ardhi mahali ilipo (land value), huduma 
muhimu zilizopo (miundombinu) na 
matumizi ya ardhi husika mfano biashara, 
viwanda, makazi, kilimo ama nyumba za 
ibada.
Kutokana na maendeleo ya kiteknolojia 
Wizara imefanikiwa kwa kiasi kikubwa 
kusogeza huduma za kodi ya pango la 
ardhi karibu na wananchi ambapo kwa 
sasa mteja anaweza kujikadiria yeye 
mwenyewe kwa njia ya simu za kiganjani 
kwa kubonyeza *152*00# na baada ya 
hapo anaweza kulipia kupitia mtandao 
wowote wa simu ya mkononi ama benki 
iliyo karibu yake. 
Mbali na hayo mteja pia anaweza 
kutembelea tovuti ya Wizara ambayo ni 
www.lands.go.tz na kujikadiria kodi yake 
ama kutembelea Ofisi yoyote ya Ardhi ya 
Mkoa au Halmashauri iliyo karibu yake 
kwa taarifa zaidi kuhusu makadirio ya 
kodi na jinsi ya kulipa.
Wakati mwingine wananchi huuliza 
swali kwamba kama kodi hulipwa katika 
mwaka wa fedha, kwa nini baada ya 
Desemba kuna adhabu ya tozo? Jibu 
la swali hili ni kwamba kulingana na 

mkataba wa umiliki ardhi, malipo ya kodi 
ya pango la ardhi yanatakiwa kufanywa 
kila mwaka kuanzia tarehe 1 Julai ndani 
ya muda wa siku 30 na Sheria ya Ardhi 
Na.4 ya mwaka 1999 sehemu ya 33 aya 
ya 11 imetoa mwanya kwa walipa kodi 
kuendelea kulipa bila adhabu hadi tarehe 
31 Desemba ya mwaka unaohusika 
ambapo baada ya hapo adhabu hutozwa.

Katika kuhakikisha kodi ya pango la 
ardhi inakusanywa kwa wakati Wizara 
imejipanga kukabiliana na changamoto 
zote zinazojitokeza kama vile mwamko 
mdogo wa wamiliki katika kulipia kodi ya 
pango la ardhi ambapo sehemu kubwa 
ya wananchi wamekuwa na uelewa 
na mwamko mdogo kuhusu umuhimu 
wa kulipa kodi hiyo. Hali hii imechangia 
wamiliki kutokulipa kodi ya pango la ardhi 
kwa wakati na kusababisha malimbikizo 
na adhabu ambayo baadhi inawawia 
vigumu kulipa. 
Moja ya mikakati ya Wizara kukabiliana 
na changamoto hiyo ni kuendelea kutoa 
elimu na uhamasishaji wa kulipa kodi ya 
pango la ardhi kupitia matangazo kwenye 
vyombo vya habari (runinga,radio, 
magazeti na mitandao ya kijamii) lakini 
pia kuongeza kasi ya kupanga, kupima 
na kumilikisha kila kipande cha ardhi ili 
kuongeza idadi ya viwanja na kupata 
wigo mpana wa makusanyo. 

FAHAMU KUHUSU KODI YA PANGO LA ARDHI 

Wananchi wakiingia na kutoka katika tawi la benki ya NMB lililopo katika 
Ofisi ya Ardhi ya mkoa wa Dar es Salaam baada ya kufanya malipo yao 
ya kodi ya ardhi

Mkuu wa Kitengo cha Kodi Wizara ya Ardhi Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi Denis Masami (kulia) na wataalamu 
wengine wakichukua mawasiliano kutoka kwa kijana 
aliyemkuta katika nyumba iliyopo eneo la Chidachi jijini 
Dodoma wakati wa zoezi la kupita nyumba kwa nyumba 
kuhamasisha ulipaji kodi ya pango la ardhi.

Maofisa kutoka Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi Makao Makuu Dodoma wakipeana maagizo 
namna ya kutekeleza zoezi la elimu ya mlipa kodi nje 
ya Ofisi ya Halmashauri ya Manyoni, kabla ya kuanza 
utekelezaji wa zoezi hilo nyumba kwa nyumba katika mtaa 
wa Majengo.

Na. Munir Shemweta, 
WANMM Dodoma
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Mabaraza ya Ardhi na Nyumba ya Wilaya 
ni miongoni mwa vyombo vilivyoundwa 
chini ya kifungu cha 167 cha Sheria 
ya Ardhi, sura 114 mahususi kwa ajili 
ya kusikiliza na kuamua mashauri 
yanayotokana na migogoro ya ardhi katika 
ngazi ya Wilaya na Mabaraza ya Ardhi ya 
Vijiji na Kata nayo yakiwa chombo kingine 
cha kushughulikia migogoro ya ardhi 
inayojitokeza katika ngazi za Vijiji na Kata.

Lengo la Serikali kuanzisha vyombo hivi 
ni ili kutatua migogoro mbalimbali ya 
ardhi inayojitokeza katika jamii kwa njia 
za majadiliano na kiutawala zaidi bila 
kuhusisha sheria ambapo migogoro yote 
inayoshindikana kutatuliwa katika ngazi 
hizi hupelekwa aidha Mahakama Kuu ya 
Tanzania ama Mahakama ya Rufani kwa 
hatua za kisheria zaidi.

Katika kuhakikisha haki inatendeka kwa 
kila mwananchi, Mabaraza ya Ardhi 
yaliundwa kwa lengo la kuwa na vyombo 
rafiki vinavyoshirikisha jamii katika utatuzi 
wa migogoro ya ardhi bila kufungwa 
sana na kanuni za kitaalamu za kisheria 
ambapo, Mabaraza ya Ardhi ya Vijiji 
yanaundwa na wajumbe saba ikiwa 
ni lazima kati yao wawepo wanawake 
watatu kwa mujibu wa Kifungu cha 
5 Sheria ya Mahakama za Utatuzi wa 
Migogoro ya Ardhi, Sura ya 216.

Aidha, ibara ya 24 ya Katiba ya Jamuhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
1977 inasema kila mtu ana haki ya kumiliki 
mali na ulinzi wa mali zake na ibara ya 29  
inasema hakuna raia mwenye haki, hadhi, 
au nafasi maalum kwa sababu ya mila au 
asili yake kwa maana hiyo katika utatuzi  
wa migogoro ya Ardhi kupitia Mabaraza 
ya Ardhi, wanawake wamepewa nafasi ya 
kushiriki kama waamuzi na washauri.

Ili kufanikisha azma ya Serikali ya kuunda 
vyombo hivi vya kutatua migogoro ya 
ardhi kuanzia katika ngazi ya Kijiji hadi 
Wilaya, wajumbe wa Baraza la Ardhi la 
Kijiji huchaguliwa na Halmashauri ya Kijiji 
na kisha kuthibitishwa na mkutano mkuu 
wa Kijiji, Mabaraza ya Kata yanaundwa 
na kamati ya maendeleo ya Kata chini ya 
kifungu cha 3 na 4 cha Sheria ya Mabaraza 
ya Kata, sura ya 206  na Mabaraza ya 
Ardhi na Nyumba ya Wilaya yanaundwa 
na Waziri mwenye dhamana na masuala 
ya ardhi  kwa mujibu wa kifungu cha 
22, Sheria ya Mahakama za Utatuzi wa 
Migogoro ya Ardhi sura ya 216.

Mabaraza ya Ardhi na Nyumba ya Wilaya 
yana mamlaka ya kusikiliza mashauri ya 
madai yanayohusu migogoro ya ardhi 

pekee hivyo, mashauri ya jinai, mirathi 
na madai mengine yasiyohusu ardhi 
hayawezi kufunguliwa katika mabaraza 
haya isipokuwa kwa Mabaraza ya Kata 
ambayo yana mamlaka ya usuluhishi wa 
masuala ya ndoa pamoja na mamlaka ya 
kusikiliza na kutoa adhabu ndogo kwa 
makosa madogo madogo ya jinai.

Utendaji kazi wa mabaraza ya Ardhi 
na Nyumba ya Wilaya unazingatia 
sheria na hivyo maamuzi yanayotolewa  
yanaweza kupingwa kwa kuwasilisha 
rufaa Mahakama Kuu ya Tanzania hadi 
Mahakama ya Rufani kwa kuzingatia 
kifungu cha 48 cha Sheria ya Mahakama 
za Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi, sura ya 
216.

Vyombo hivi vya utatuzi wa migogoro ya 
Ardhi vimekuwa na manufaa makubwa 
katika sekta ya ardhi ambapo jumla ya 
mashauri 203,495 yalifunguliwa tangu 
Mabaraza ya Ardhi na Nyumba ya Wilaya 
yalipoanzishwa Oktoba 2003 hadi 2021 
na mashauri 176,118 sawa na asilimia 86.5 
yamesikilizwa na kutolewa maamuzi.

YAJUE MABARAZA 
YA ARDHI NA 
MAJUKUMU YAKE.

Msajili wa Mabaraza ya Ardhi na Nyumba ya Wilaya 
Bi.StellaTullo akitoa salamu kwa wananchi wa Wilaya 
ya Mbarali wakati wa uzinduzi wa Baraza la Ardhi na 
Nyumba la Wilaya hiyo.

Naibu Waziri Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi Dkt. Angeline Mabula 
akiongea na wananchi katika uzinduzi wa Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya ya 
Mbarali mkoani Mbeya

Dkt. Angeline Mabula, Naibu Waziri Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi akikata utepe kuashiria uzinduzi wa Baraza la Ardhi na Nyumba la 
Wilaya ya Mbarali- Mbeya

Na. Eliafile Solla
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Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi imeanzisha ofisi za ardhi 
katika kila Mkoa ili kutoa huduma zote 
zilizokuwa zinatolewa kwenye ofisi za 
Kanda au Makao Makuu. Hiyo ilikuwa 
ni kauli ya Waziri wa Ardhi Mhe. Willam 
Lukuvi wakati akizindua ofisi ya ardhi 
katika mkoa wa Iringa.

Ofisi za ardhi zilianza rasmi kufanya kazi 
kwenye mikoa 26 ya Tanzania Bara mwezi  
Mei 2020 ikiwa ni utekelezaji wa agizo la 
aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Hayati John Pombe Magufuli 
kuitaka Wizara ya Ardhi Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi kuondoa kero na 
mzigo wa gharama kwa wananchi katika 
masuala ya ardhi.

Uanzishaji ofisi hizo ni usogezaji huduma 
za sekta ya ardhi karibu na wananchi 
sambamba na kuwapunguzia gharama 
za kufuata huduma hiyo umbali mrefu 
ambapo awali zilikuwa zikitolewa kwenye 
ofisi za Ardhi za Kanda na Makao Makuu 
ya Wizara. 

Huduma hizo ni pamoja na Upimaji, 
Upangaji, Uthamini na Usajili wa hati na 
hivyo kuifanya Wizara ya Ardhi kukidhi kiu 
ya muda mrefu ya wananchi kusogezewa 
huduma za ardhi karibu ambapo awali 
walikuwa wakiteseka kufuatilia huduma 
hizo katika ofisi za Kanda.
Akizungumza jijini Dodoma kabla ya 
kuwasilisha Makadirio ya Hotuba ya 
Bajeti tarehe 11 Mei 2020, Waziri wa 
Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
Mhe. William Lukuvi alisema Wizara ya 
Ardhi imeanzisha ofisi za ardhi katika kila 
Mkoa ili kutoa huduma zote zilizokuwa 
zinatolewa kwenye ofisi za Kanda au 
Makao Makuu.

Kwa mujibu wa Lukuvi, sasa hivi wananchi 
watapata huduma zote ndani ya mikoa 
yao na kutolea mfano wananchi wa mikoa 
ya Kigoma na Katavi kuwa hawataenda 
tena Tabora kuchukua hati kama 
walivyokuwa wakifanya awali huku wale 
wa Tanga, Manyara na Arusha wakipata 
huduma katika mikoa yao badala ya 
kwenda Moshi mkoani Kilimanjaro na 
wale wa mikoa ya Iringa, Njombe, na 
Rukwa wakisalia mikoa husika badala ya 
kwenda Mbeya.

Aidha, wananchi wa mikoa ya Ruvuma na 
Lindi nao hawataenda mkoa wa Mtwara 
kupata huduma za ardhi na wananchi 
wa Kagera na Geita nao hawatalazimika 
kwenda Mwanza  huku wananchi wa 
mikoa ya Mara na Shinyanga wakisalia 
mikoa yao kupata huduma za ardhi 
ambapo awali iliwalazimu kwenda 
Simiyu na wale wa Singida na Morogoro 
wakiepuka kwenda mkoa wa Dodoma 
kuchukua hati.

Kwa sasa baada ya kuanzishwa ofisi za 
ardhi za mikoa Nyaraka zote,  watumishi 
pamoja na vitendea kazi vipo mikoani 
na Taasisi kama mabenki zitaweza 
kukopesha kwa kasi kwa kuwa dhamana 
za wakopeshwaji yaani Hati zipo mikoani 
na Masjala za Hati zimerudishwa kila 
mkoa.

Kupitia ofisi za ardhi za mikoa Wasajili wa 
hati wa mikoa watatoa hati kwa wananchi 
kupitia ofisi za Ardhi za Wilaya na siyo 
wananchi kufuata hati kwenye kanda au 
mkoani.  

Pia Wizara imenunua vifaa mbalimbali 
vya upimaji na kusambazwa ofisi hizo za 
mikoa ili Halmashauri za Wilaya ziweze 
kuazima na kupima maeneo yao bila 
gharama za kuvikodisha.

‘’Tumeanza mkakati wa kununua vifaa 
kwa kila Wilaya.  Uanzishwaji wa ofisi hizi 
ni utekelezaji wa maagizo ya aliyekuwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Hayati Dkt. John Pombe Magufuli 
aliyetutaka Wizara tuondoe kero na mzigo 
wa gharama kwa wananchi na wadau 
mbalimbali wa ardhi’’ alisema Lukuvi. 
 
Ofisi za ardhi za mikoa zimeanza kuleta 
matunda katika sekta ya ardhi ambapo 
kasi ya upangaji, upimaji na umilikishaji 
ardhi imeongezeka katika baadhi ya 
maeneo na hivyo kuwafanya wananyi 
kupata huduma kwa urahisi.

Hata hivyo, bado kuna changamoto 
kadhaa katika sekta ya ardhi ambazo 
ni pamoja na upungufu wa watumishi 
wa sekta hiyo kwenye ofisi za ardhi 
katika halmashauri za manispaa, majiji 
na wilaya kutozingatia maadili na hivyo 
kusababisha migogoro ya ardhi katika 
baadhi ya maeneo. 

OFISI ZA MIKOA ZILIVYORAHISISHA HUDUMA ZA SEKTA YA 
ARDHI

Na. Munir Shemweta, 
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WASTAAFU

Jina: Gracian Kyelula
Ofisi: Ofisi ya Ardhi ya Mkoa Dar es                                
 salaam
Cheo: Fundi Sanifu
Idara: Upimaji na Ramani
Tarehe ya Kustaafu: 29/08/2021

Jina: Kamil Bundala Shija
Ofisi: Jiji Tanga
Cheo: Fundi Sanifu
Idara: Upimaji na Ramani
Tarehe ya Kustaafu: 25/07/2021
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MATUKIO KATIKA PICHA

Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi William Lukuvi akiwa katika picha 
ya pamoja na viongozi wa Wizara na wale 
wa Taasisi ya Shelter Afrique baada ya 
kikao cha pamoja cha kujadili mikakati 
ya Shelter Afrique kusadia maendeleo ya 
makazi na teknolojia ya ujenzi wa nyumba 
bora za gharama  leo tarehe 3 Septemba 
jijini Dodoma.


